Đánh người để tự vệ có bị xử phạt hay không?

Đánh người để tự vệ có bị xử phạt hay không?

Bác cả và bố em là hai anh em ruột. Do tranh chấp đất nên bác em đã cùng với 4 người nữa nên nhà đánh bố em. Để tự vệ nên bố em có lấy búa đánh vào đầu bác em. Tuy nhiên bác không sao cả lúc sau còn lên UBND xã tường trình với bố em nữa. Sau đó bác kiện bố em là đánh bị thương bác ấy. Kết quả giám định là 14%. Vậy em xin hỏi việc bác em kéo người lên nhà đánh bố em rồi bác kiện bố em là có căn cứ không? Việc bố em đánh người để tự vệ bị xử lý như thế nào?

TRẢ LỜI:

Bác của bạn có quyền tố giác bố bạn gây thương tích cho bác ấy. Tuy nhiên, căn cứ vào Điều 157 và Điều 158 của Bộ luật Tố tụng hình sự, nếu hành vi không cấu thành tội phạm thì cơ quan tiến hành tố tụng sẽ không khởi tố vụ án.

Đánh người để tự vệ có bị xử phạt
Đánh người để tự vệ có bị xử phạt?

Theo quy định tại khoản 1 Điều 136 của Bộ luật Hình sự 2015 thì “Người nào cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 31% đến 60% do vượt quá giới hạn phòng vệ chính đáng… thì bị phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng hoặc phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm.”

Theo kết quả giám định thì tỷ lệ thương tật của bác của bạn là 14%, do vậy bố của bạn sẽ không bị truy cứu trách nhiệm hình sự. Bố của bạn chỉ bị xử lý hành chính theo quy định tại khoản 2 Điều 7 của Nghị định số 73/2010/NĐ-CP ngày 12/7/2010 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh và trật tự, an toàn xã hội và sẽ bị phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng.

(Theo cổng thông tin điện tử bộ Tư Pháp)


 Dịch vụ luật sư

 & Zalo 091 321 8707

  luatbinhtam@gmail.com

Bạn có thể đặt câu hỏi tại đây sẽ được Luật sư giải đáp qua Email của bạn.

Liên kết hữu ích: Cơ sở dữ liệu quốc gia về văn bản pháp luật

Call Now Button